Close [X]
ดูดวง ฤกษ์วันนี้ ดวงประจำวัน ฮวงจุ้ย
ดูดวง ฤกษ์วันนี้ ดวงประจำวัน ฮวงจุ้ย
เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้, ถาม-ตอบปัญหาคาใจ ตั้งชื่อดีๆ เสริมดวง การงาน การเงิน ความรัก

สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)   ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   PMข้อความส่วนตัว (PM)    เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
ไหว้ผีบ้านผีเรือน

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    ดูดวง ฤกษ์วันนี้ ดวงประจำวัน ฮวงจุ้ย -> บอร์ด ถาม-ตอบ โหราศาสตร์
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
sss
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu Sep 03, 2009 10:33 pm    เรื่อง: โอนเงินค่าบูชาครู ตอบโดยอ้างข้อความ

โอนเงินค่าบูชาครูให้แล้วนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ขึ้นไปข้างบน
parayun
Site Admin

เข้าร่วม: 17 Oct 2004
ตอบ: 10933

ตอบตอบเมื่อ: Wed Sep 02, 2009 3:18 am    เรื่อง: Re: ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ตอบโดยอ้างข้อความ

sss พิมพ์ว่า:
1.การไหว้แบบให้กักกตุนของเซ่นไว้ คืออะไรครับ
2.คือผมไปฟังรายการวิทยุรายการนึง มีคนโทรมาเล่าว่ามีผู้ชายเขาประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต โดยเชื่อว่าน่าจะมาจากการ ที่เขา"รับของ"มาจากลุงเขาที่เป็นหมอเสน่ห์(เลี้ยงผี หรือ กุมารทอง อะไรสักอย่างนี่แหละครับ)แล้วเขาทำการไม่เซ่นไหว้ภายใน 1 ปี จึงทำให้เขาประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต พอผมฟังแล้วก็รู้สึกกลัวว่า จะเกี่ยวข้องกับการที่ผมไหว้หรือเลี้ยงอาหารผีบ้านผีเรือนหรือเปล่าครับ ที่ผมจะต้องเซ่นไหว้อยู่ตลอดเวลา หากหยุดไปจะต้องประสบอุบัติเหตุ คือสรุปว่ามันเกี่ยวข้องกันไหมครับ ตอนนี้กังวลมากๆครับ
ขอบคุณครับ

การไหว้แบบให้กักกตุนของเซ่นไว้ คืออะไรครับ
คือการไหว้บอกลา แบบไหว้ของมากกว่าเดิมมากมาย และบอกว่าต่อไปเราจะไม่ไหว้แล้ว ซึ่งปกติ เขาจะทำสำหรับ การจะย้าย้านไปอยู่บ้านอื่น ๆ ( ไม่ค่อยทำกันถ้าหากจะอยู่บ้านหลังนี้ต่อ ๆ ไป )

คือผมไปฟังรายการวิทยุรายการนึง มีคนโทรมาเล่าว่ามีผู้ชายเขาประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต โดยเชื่อว่าน่าจะมาจากการ ที่เขา"รับของ"มาจากลุงเขาที่เป็นหมอเสน่ห์(เลี้ยงผี หรือ กุมารทอง อะไรสักอย่างนี่แหละครับ)แล้วเขาทำการไม่เซ่นไหว้ภายใน 1 ปี จึงทำให้เขาประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต พอผมฟังแล้วก็รู้สึกกลัวว่า จะเกี่ยวข้องกับการที่ผมไหว้หรือเลี้ยงอาหารผีบ้านผีเรือนหรือเปล่า

คนละเรื่องกันของคุรมัน ผีบ้านผีเรือน แบบของบ้านดั้งเดิม ซึ่งปกติถ้าเราเคยไหว้แล้วก็ควรจะไหว้ต่อไป เหมือนที่เขาตั้ง เจ้าที่จีน ( ตี่จู้ ) เขาจะไหว้กันวันพระจีน เดือนละ 2 ครั้ง ซึ่งไม่ได้มากมาย และเขาก็ไหว้ตามกำลังของเจ้าบ้านไม่ใช่ไหว้แบบมากมาย จนล่มจมไป

แนะนำ ผมว่าเมื่อจะอยู่บ้านหลังนี้ต่อ ๆ ไป ที่เคยไหว้ ก็ควรจะไหว้ต่อไป แต่ควรจะมีข้อกำหนดว่า จะไหว้ เดือนละครั้งหรือ 2 ครั้ง จะเป็น พระใหญ่ ขึ้น 15 ค่ำ หรือ แบบไหน ควรจะไหว้แบบเซ่นไหว้ใหญ่ให้กับท่านและบอกกล่าวให้ชัดเจนนะ ว่าจะไหว้แบบไหน ระยะเวลาถี่ห่างแบบไหน และจะไหว้ตามกำลังของเราแบบไหน บอกกล่าวให้ชัดเจนเพื่อจะได้เป็นมาตรฐานที่เรารับได้ และไม่ทำให้สิ่งที่เราค้างคาใจ พะวงและเครียดไปตลอดชาตินี้
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว Yahoo Messenger MSN Messenger
sss
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Sep 01, 2009 5:02 am    เรื่อง: ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ตอบโดยอ้างข้อความ

1.การไหว้แบบให้กักกตุนของเซ่นไว้ คืออะไรครับ
2.คือผมไปฟังรายการวิทยุรายการนึง มีคนโทรมาเล่าว่ามีผู้ชายเขาประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต โดยเชื่อว่าน่าจะมาจากการ ที่เขา"รับของ"มาจากลุงเขาที่เป็นหมอเสน่ห์(เลี้ยงผี หรือ กุมารทอง อะไรสักอย่างนี่แหละครับ)แล้วเขาทำการไม่เซ่นไหว้ภายใน 1 ปี จึงทำให้เขาประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต พอผมฟังแล้วก็รู้สึกกลัวว่า จะเกี่ยวข้องกับการที่ผมไหว้หรือเลี้ยงอาหารผีบ้านผีเรือนหรือเปล่าครับ ที่ผมจะต้องเซ่นไหว้อยู่ตลอดเวลา หากหยุดไปจะต้องประสบอุบัติเหตุ คือสรุปว่ามันเกี่ยวข้องกันไหมครับ ตอนนี้กังวลมากๆครับ
ขอบคุณครับ
parayun
Site Admin

เข้าร่วม: 17 Oct 2004
ตอบ: 10933

ตอบตอบเมื่อ: Mon Aug 31, 2009 10:53 pm    เรื่อง: Re: ไหว้ผีบ้านผีเรือน ตอบโดยอ้างข้อความ

sss พิมพ์ว่า:
คือเมื่อปีที่แล้วผมไปอ่านหนังสือเล่มหนึ่งบอกว่าให้ลองไหว้(เลี้ยงอาหาร)ผีบ้านผีเรือนดู ผมก็เลยลองดู ซึ่งผมก็ไหว้(เลี้ยงอาหาร)ผีบ้านผีเรือนบ้างตามโอกาสครับไม่ได้ไหว้บ่อยๆ เช่น เวลามีสอบ หรือนานๆก็นึกขึ้นได้ก็จะเลี้ยงอาหารที เลยอยากทราบว่าหากต่อไปผมเลิกเลี้ยงอาหารผีบ้านผีเรือนขึ้นมา หรือย้ายบ้านไปแล้ว จะเป็นผลร้ายหรืออะไรบ้างไหมครับ ผีบ้านผีเรือนเขาจะโกรธไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

ป.ล.ผมไหว้ผีบ้านผีเรือนในบ้านนะครับ(กลางบ้านเลย) และของที่เลี้ยงก็ข้าวกับกับข้าวแล้วก็น้ำครับ ไม่ทราบว่าทำถูกไหมครับ

ผมไหว้ผีบ้านผีเรือนในบ้านนะครับ(กลางบ้านเลย) และของที่เลี้ยงก็ข้าวกับกับข้าวแล้วก็น้ำครับ ไม่ทราบว่าทำถูกไหมครับ

ก็ถือว่าไหว้ได้ถูกนะ แต่การจะเลิกไหว้หรือมีการย้ายบ้าน เขาบอกว่าน่าจะมีการไหว้แบบให้กักกตุนของเซ่นไว้ และบอกกล่าวให้ชัดเจนว่า หยุดไหว้แล้วนะ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว Yahoo Messenger MSN Messenger
sss
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Mon Aug 31, 2009 8:40 pm    เรื่อง: ไหว้ผีบ้านผีเรือน ตอบโดยอ้างข้อความ

คือเมื่อปีที่แล้วผมไปอ่านหนังสือเล่มหนึ่งบอกว่าให้ลองไหว้(เลี้ยงอาหาร)ผีบ้านผีเรือนดู ผมก็เลยลองดู ซึ่งผมก็ไหว้(เลี้ยงอาหาร)ผีบ้านผีเรือนบ้างตามโอกาสครับไม่ได้ไหว้บ่อยๆ เช่น เวลามีสอบ หรือนานๆก็นึกขึ้นได้ก็จะเลี้ยงอาหารที เลยอยากทราบว่าหากต่อไปผมเลิกเลี้ยงอาหารผีบ้านผีเรือนขึ้นมา หรือย้ายบ้านไปแล้ว จะเป็นผลร้ายหรืออะไรบ้างไหมครับ ผีบ้านผีเรือนเขาจะโกรธไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

ป.ล.ผมไหว้ผีบ้านผีเรือนในบ้านนะครับ(กลางบ้านเลย) และของที่เลี้ยงก็ข้าวกับกับข้าวแล้วก็น้ำครับ ไม่ทราบว่าทำถูกไหมครับ
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    ดูดวง ฤกษ์วันนี้ ดวงประจำวัน ฮวงจุ้ย -> บอร์ด ถาม-ตอบ โหราศาสตร์ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน